Bangkok Swimming 2023

2,808

นายแพทย์พิชญา  นาควัชระ  นายกสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดกรุงเทพมหานคร เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันกีฬาว่ายน้ำ รายการ Bangkok Swimming 2023  ซึ่งจัดโดยสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดกรุงเทพมหานคร ร่วมกับ กรุงเทพมหานคร และ สมาคมกีฬาว่ายน้ำแห่งประเทศไทย จัดการแข่งขันกีฬาว่ายน้ำ รายการ Bangkok Swimming 2023  เมื่อวันที่ 27-29 มกราคม 2566 ที่ผ่านมา ณ สระว่ายน้ำศูนย์กีฬาเฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา (บางมด) เขตทุ่งครุ

โดยการแข่งขันในครั้งนี้แบ่งการแข่งขันออกเป็น 2 ประเภท คือ ประเภทบุคคล และประเภททีมหรือสโสมรส แบ่งตามรุ่นอายุ ชาย/หญิง รุ่นอายุ 7 ปี รุ่นอายุ 8 ปี รุ่นอายุ 9 ปี รุ่นอายุ 10-11 ปี รุ่นอายุ 12-13 ปี รุ่นอายุ 14-15 ปี และรุ่นอายุ 16 ปีขึ้นไป และใช้กติกาสมพันธ์ว่ายน้ำนานาชาติ (FINA) เป็นเกณฑ์การตัดสิน   ทั้งนี้ สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดกรุงเทพมหานครจะพิจารณาเกณฑ์เวลาการแข่งขันว่ายน้ำรายนี้ คัดเลือกนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขันว่ายน้ำชิงชนะเลิศแห่งประเทไทย ประจำปี 2566 และร่วมคัดตัวรายการ Sea Age Group Swimming Championships 2023 กับทางสามาคมกีฬาว่ายน้ำแห่งประเทศไทย ต่อไป

ผู้ได้รับรางวัล ในแต่ละประเภท

รุ่นอายุ 7 ปี ชาย

ชนะเลิศ                                  นิธิศ ศรีรุ่งสกุล       Chulalongkorn University Demon

รองชนะเลิศอันดับ 1              ณภพ จิรภารัตน์     Bangkok Christian College Swim

รองชนะเลิศอันดับ 2              ฆรรษวีย์ หอมชง    Squid Swimming

รุ่นอายุ 8 ปี ชาย

ชนะเลิศ                                 แทนธรรม พิพิธกุล A-Orta Swimming Team

รองชนะเลิศอันดับ 1              วินเซนต์ ยอดพิจิตร         Naval Welfare Swimming Club

รองชนะเลิศอันดับ 2              พุฒิเมธ ศรีสุลัย     Prachaniwet Swimming

รุ่นอายุ 9 ปี ชาย

ชนะเลิศ                                 ภัทรพงษ์ ทาตุ้ย     SS Phitsanulok Swimming Club

รองชนะเลิศอันดับ 1              รชต สุไธสง                             St Raphael School

รองชนะเลิศอันดับ 2              ธัญพริษฐ์ รุ่งอนันต์ทรัพย์      Naval Welfare Swimming Club

รุ่นอายุ 10-11 ปี ชาย

ชนะเลิศ                                 กันตพงศ์ พลเยี่ยม                 Benjarong

รองชนะเลิศอันดับ 1              กิติภูมิ พรไพศาลวิจิต            Benjarong

รองชนะเลิศอันดับ 2              นัฐชณิศ ไลศิริพันธุ์                Unity Academy

รุ่นอายุ 12-13 ปี ชาย

ชนะเลิศ                                  สรวิทย์ ถิระพานิช                Vision Swimming Academy

รองชนะเลิศอันดับ 1              เรียวมะ วาดะ                        Opus Swimming Bangkok

รองชนะเลิศอันดับ 2              พสิษฐ์ บุญมี                         Singha Swimming Club

รุ่นอายุ 14-15 ปี ชาย

ชนะเลิศ                                  นิธิวัฒน์ เมฆฉาย                 Naval Welfare Swimming Club

รองชนะเลิศอันดับ 1              เตชิต ทองวิเศษกุล               Bangkok Elite Swim Team

รองชนะเลิศอันดับ 2 ภั          คพล ภู่น้อยศักดิ์                    Naval Welfare Swimming Club

รุ่นอายุ 16 ปี ชาย

ชนะเลิศ                                  ธฤต ทองชุมสิน                    Bangkok Elite Swim Team

รองชนะเลิศอันดับ 1              เกรียงศักดิ์  คงสง                  Bangkok Elite Swim Team

รองชนะเลิศอันดับ 2              กณวรรธน์ อยู่นิ่ม                   Bangkok Sports School Swimming

รุ่นอายุ 7 ปี หญิง

ชนะเลิศ                                  พิชญาณัฏฐ์ สะอาดโอษฐ     Naval Welfare Swimming Club

ชนะเลิศอันดับ 1                    เอติกา เอกัง                           Engineer Department Ratchaburi

รองชนะเลิศอันดับ 2              วนัสนันท์ งามขำ                    St Raphael School

รุ่นอายุ 8 ปี หญิง

ชนะเลิศ                                  อัสุวพิชชา บุญมาก                Oxax Swimming Academy

รองชนะเลิศอันดับ 1              เบญญาพร เสือรุ่ง                  Naval Welfare Swimming Club

รองชนะเลิศอันดับ 2              สุพิชฌาย์ โททอง                   A-Orta Swimming Team

รุ่นอายุ 9 ปี หญิง

ชนะเลิศ                                  กัลชนา ก้อนทรัพย์                 Prachaniwet Sport Center

รองชนะเลิศอันดับ 1              ณัฐกฤตา วงศ์ลี้เจริญ               Indra5 69

รองชนะเลิศอันดับ 2              เอมาตีย์ เอกัง                          Engineer Department Ratchaburi

รุ่นอายุ 10-11 ปี หญิง

ชนะเลิศ                                  กรวรรณ คูณคำ                     Royal Thai Air Force

รองชนะเลิศอันดับ 1              วชิรญาณ์ ทะละวงศ์                A-Orta Swimming Team

รองชนะเลิศอันดับ 2              การดี อนันต์ศิริประภา           Benjamarachutit Swim Team

รุ่นอายุ 12-13 ปี หญิง

ชนะเลิศ                                  ปวริศา ใจบำรุง                      A-Orta Swimming Team

รองชนะเลิศอันดับ 1              วิชิตา เกษมณี                        Bangkok Sports School Swimming

รองชนะเลิศอันดับ 2              ปัญฑิตา ภูทองเทียม             RungRuang Swim Club

รุ่นอายุ 14-15 ปี หญิง

ชนะเลิศ                                  ณัฏฐวรรณ จันทร์คง             Naval Welfare Swimming Club

รองชนะเลิศอันดับ 1              กนิษฐา ตั้งนภากร                 Bangkok Elite Swim Team

รองชนะเลิศอันดับ 2              ณัฏฐนันท์ จันทร์คง               Naval Welfare Swimming Club

รุ่นอายุ 16 ปี หญิง

ชนะเลิศ                                  กมนชนก ขวัญเมือง             Bangkok Elite Swim Team

รองชนะเลิศอันดับ 1              กมลลักษณ์ ตั้งนภากร          Bangkok Elite Swim Team

รองชนะเลิศอันดับ 2              ณัฏฐ์ชญา จันทร์คง               Naval Welfare Swimming Club

รางวัลชนะเลิศประเภททีม

ชนะเลิศ                                  Naval Welfare Swimming Club                                                                                   

รองชนะเลิศอันดับ 1              Bangkok Elite Swim Team                                                                                                            

รองชนะเลิศอันดับ 2              Thainiyomsongkhrao Swimming                                                                               

รองชนะเลิศอันดับ 3              Bangkok Christian College Swim                                                                               

รองชนะเลิศอันดับ 4              A-Orta Swimming Team, Prachaniwet Sport Center          

Leave a Reply

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More